Grade

Một công ty cho thuê ô tô (có lái xe) tính phí cố định là 800 nghìn đồng một ngày và 10 nghìn đồng cho mỗi kilômét di…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một công ty cho thuê ô tô (có lái xe) tính phí cố định là 800 nghìn đồng một ngày và 10 nghìn đồng cho mỗi kilômét di chuyển. Bác Hà thuê một chiếc ô tô trong hai ngày và phải trả 4,2 triệu đồng. Vậy quãng đường mà bác Hà di chuyển trên chiếc ô tô này trong hai ngày đó là:

    Đáp án: <p>260km</p>

    Phương pháp giải:

    Sử dụng cách giải bài toán bằng cách lập phương trình

    Bước 1: Lập phương trình

    + Chọn ẩn số và đặt điều kiện thích hợp cho ẩn số

    + Biểu diễn các đại lượng chưa biết theo ẩn và các đại lượng đã biết

    + Lập phương trình biểu thị mối quan hệ giữa các đại lượng.

    Bước 2: Giải phương trình

    Bước 3: Kết luận: Kiểm tra xem trong các nghiệm của phương trình, nghiệm nào thỏa mãn điều kiện của ẩn, nghiệm nào không rồi kết luận.

    Lời giải chi tiết:

    Gọi x(km) là quãng đường mà bác Hà đã di chuyển trên ô tô trong 2 ngày đó. Điều kiện: x>0x \gt 0

    Số tiền bác Hà phải trả khi di chuyển x (km) là 10x (nghìn đồng)

    Số tiền cố định mà bác Hà phải trả cho 2 ngày thuê xe là: 2.800=1  6002.800 = 1\;600 (đồng)

    Vì bác Hà phải trả 4,2 triệu đồng=4  200= 4\;200 nghìn đồng nên ta có phương trình:

    10x+1  600=4  20010x + 1\;600 = 4\;200

    x+160=420x + 160 = 420

    x=260x = 260 (thỏa mãn)

    Vậy trong hai ngày đó, bác Hà đã di chuyển quãng đường dài 260km

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 26: Giải bài toán bằng cách lập phương trình