Grade

Một con lắc lò xo treo thẳng đứng, từ vị trí cân bằng O kéo con lắc về phía dưới, theo phương thẳng đứng, thêm 3 cm rồi…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một con lắc lò xo treo thẳng đứng, từ vị trí cân bằng O kéo con lắc về phía dưới, theo phương thẳng đứng, thêm 3 cm rồi thả nhẹ, con lắc dao động điều hòa quanh vị trí cân bằng O. Khi con lắc cách vị trí cân bằng 1 cm, tỉ số giữa thế năng và dộng năng của hệ dao động là

    Đáp án: <p>1/8</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng công thức cơ năng và thế năng:

    {W=Wd+Wt=12kA2Wt=12kx2\left\{ {\begin{array}{llllllllllllllllllll}{W = {W_d} + {W_t} = \frac{1}{2}k{A^2}}\\{{{\rm{W}}_t} = \frac{1}{2}k{x^2}}\end{array}} \right.

    Lời giải chi tiết:

    Biên độ của dao động là A = 3cm.

    Tại vị trí x = 1 cm thì tỉ số giữa thế năng và cơ năng là

    {Wt=12kx2=12.k.12W=12kx2=12.k.32⇒Wt=19W⇒Wd=W−Wt=89W⇒WtWd=18\left\{ {\begin{array}{llllllllllllllllllll}{{{\rm{W}}_t} = \frac{1}{2}k{x^2} = \frac{1}{2}.k{{.1}^2}}\\{{\rm{W = }}\frac{1}{2}k{x^2} = \frac{1}{2}.k{{.3}^2}}\end{array}} \right. \Rightarrow {{\rm{W}}_t} = \frac{1}{9}{\rm{W}} \Rightarrow {{\rm{W}}_d} = {\rm{W}} - {{\rm{W}}_t} = \frac{8}{9}{\rm{W}} \Rightarrow \frac{{{{\rm{W}}_t}}}{{{{\rm{W}}_d}}} = \frac{1}{8}.

    Đáp án A.

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 4