Grade

Một con lắc lò xo nhẹ có độ cứng $100N/m$ và vật nhỏ khối lượng m. Con lắc dao động điều hòa theo phương nằm ngang với…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một con lắc lò xo nhẹ có độ cứng 100N/m100N/m và vật nhỏ khối lượng m. Con lắc dao động điều hòa theo phương nằm ngang với chu kì T. Biết ở thời điểm tt vật có li độ 5cm, ở thời điểm t+T4t + \frac{T}{4} vật có tốc độ −50cm/s- 50cm/s. Giá trị của mm bằng

    Đáp án: <p>1kg</p>

    Phương pháp giải:

    + Viết phương trình li độ và phương trình vận tốc

    + Sử dụng biểu thức: ω  =km\omega {\rm{\;}} = \sqrt {\frac{k}{m}}

    Lời giải chi tiết:

    Tại thời điểm t: x=Acos(ωt+φ)=5cmx = Aco{\rm{s}}\left( {\omega t + \varphi } \right) = 5cm (1)

    Tại thời điểm t+T4t + \frac{T}{4}:

    x1=Acos(ω(t+T4)+φ)=Acos(ωt+φ  +π2){x_1} = Aco{\rm{s}}\left( {\omega \left( {t + \frac{T}{4}} \right) + \varphi } \right) = Aco{\rm{s}}\left( {\omega t + \varphi {\rm{\;}} + \frac{\pi }{2}} \right)

    Vận tốc khi đó:

    v1=Aωcos(ωt+φ  +π2+π2)      =  −Aωcos(ωt+φ)=  −50cm/s\begin{array}{llllllllllllllllllll}{{v_1} = A\omega co{\rm{s}}\left( {\omega t + \varphi {\rm{\;}} + \frac{\pi }{2} + \frac{\pi }{2}} \right)}\\{{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} {\mkern 1mu} {\mkern 1mu} {\mkern 1mu} {\mkern 1mu} = {\rm{\;}} - A\omega co{\rm{s}}\left( {\omega t + \varphi } \right) = {\rm{\;}} - 50cm/s}\end{array} (2)

    Từ (1) và (2) ta suy ra: ω  =10(rad/s)\omega {\rm{\;}} = 10\left( {ra{\rm{d}}/s} \right)

    Lại có: ω  =km  ⇒m=kω2=100102=1kg\omega {\rm{\;}} = \sqrt {\frac{k}{m}} {\rm{\;}} \Rightarrow m = \frac{k}{{{\omega ^2}}} = \frac{{100}}{{{{10}^2}}} = 1kg

    Đáp án B.

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 3