Grade

Một con lắc lò xo nằm ngang gồm vật nhỏ khối lượng 100g, độ cứng k. Kích thích cho con lắc dao động điều hòa với chu kỳ…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu

    Một con lắc lò xo nằm ngang gồm vật nhỏ khối lượng 100g, độ cứng k. Kích thích cho con lắc dao động điều hòa với chu kỳ 0,2 s, biên độ 10 cm. Lấy π2 = 10. Chọn gốc tọa độ, mốc thế năng tại vị trí cân bằng.

    a

    a) Độ cứng của lò xo k = 100 N/m

    b

    b) Cơ năng của vật bằng 5000 J.

    c

    c) Vật cách vị trí cân bằng 5 cm thì động năng của vật có độ lớn 0,375 J.

    d

    d) Động năng cực đại của vật bằng 0,5 J .

    Đáp án đúng: <p>a) Độ cứng của lò xo k = 100 N/m</p> · <p>c) Vật cách vị trí cân bằng 5 cm thì động năng của vật có độ lớn 0,375 J.</p> · <p>d) Động năng cực đại của vật bằng 0,5 J .</p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng công thức tính chu kì T = 2πmk\sqrt {\frac{m}{k}}, công thức tính cơ năng W= 0,5 mω2A2

    Lời giải chi tiết:

    a. T = 2πmk\sqrt {\frac{m}{k}}= 2π0,1k\sqrt {\frac{{0,1}}{k}}= 0,2.=> k = 100 N/m.

    Chọn đúng

    b. Cơ năng W= 0,5 mω2A2= 0,5.0,1.(10π)2.0,12 = 0,5 J.

    Chọn sai

    c. Wđ = W – Wt = 0,5 - 12mω2x2\frac{1}{2}m{\omega ^2}{x^2}= 0,5- 0,125 = 0,375J .

    Chọn đúng

    d. Wđmax = W = 0,5 J .

    Chọn đúng

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 8