Grade

Một con lắc lò xo có vật nặng khối lượng m dao động với tần số f . Nếu tăng khối lượng của vật thành 2m thì tần số dao…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Một con lắc lò xo có vật nặng khối lượng m dao động với tần số f. Nếu tăng khối lượng của vật thành 2m thì tần số dao động của vật là

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="\frac{f}{{\sqrt 2 }}">$\frac{f}{{\sqrt 2 }}$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Công thức tính tần số của con lắc lò xo:

    f=12πkmf = \frac{1}{{2\pi }}\sqrt {\frac{k}{m}}

    Lời giải chi tiết:

    Công thức tính tần số của con lắc lò xo:

    f=12πkmf = \frac{1}{{2\pi }}\sqrt {\frac{k}{m}}

    nên :

    f′=12π.k2m=12.(12π.km)=f2f' = \frac{1}{{2\pi }}.\sqrt {\frac{k}{{2m}}} = \frac{1}{{\sqrt 2 }}.\left( {\frac{1}{{2\pi }}.\sqrt {\frac{k}{m}} } \right) = \frac{f}{{\sqrt 2 }}

    Đáp án B.

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 4