Grade

Một con lắc đơn khi dao động trên mặt đất tại nơi có gia tốc trọng trường 9,811 m/s 2 thì chu kỳ dao động là 2s. Đưa…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một con lắc đơn khi dao động trên mặt đất tại nơi có gia tốc trọng trường 9,811 m/s2 thì chu kỳ dao động là 2s. Đưa con lắc này đến nơi khác có gia tốc trọng trường 9,762 m/s2. Muốn chu kỳ không đổi, phải thay đổi chiều dài của con lắc như thế nào?

    Đáp án: <p>Giảm 0,5%.</p>

    Phương pháp giải:

    Chu kỳ của con lắc đơn: T=2πlgT = 2\pi \sqrt {\frac{l}{g}}

    Lời giải chi tiết:

    Ta có:

    T1T2=l1l2g2g1→1=l1l29,7629,811→l2l1=0,995\begin{array}{llllllllllllllllllll}{\frac{{{T_1}}}{{{T_2}}} = \sqrt {\frac{{{l_1}}}{{{l_2}}}} \sqrt {\frac{{{g_2}}}{{{g_1}}}} }\\{ \to 1 = \sqrt {\frac{{{l_1}}}{{{l_2}}}} \sqrt {\frac{{9,762}}{{9,811}}} }\\{ \to \frac{{{l_2}}}{{{l_1}}} = 0,995}\end{array}

    Vậy chiều dài con lắc phải giảm đi 0,005 hay 5%.

    Đáp án C.

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 4