Grade

Một chiếc xe từ $A$ đến $B$ mất một khoảng thời gian t với tốc độ trung bình là $48 km/h$ . Trong $1/4$…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một chiếc xe từ AA đến BB mất một khoảng thời gian t với tốc độ trung bình là 48km/h48 km/h. Trong 1/41/4 khoảng thời gian đầu nó chạy với tốc độ trung bình là v1=30km/h{v_1} = 30 km/h. Trong khoảng thời gian còn lại nó chạy với tốc độ trung bình bằng:

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="54 km/h">$54 km/h$</span></p>

    Lời giải chi tiết:

    Quãng đường xe chạy từ A đến B: s=48ts = 48t

    Quãng đường xe chạy trong t4\frac{t}{4}: s1=v1t1=30t4=7,5t{s_1} = {v_1}{t_1} = 30\frac{t}{4} = 7,5t

    Quãng đường xe chạy trong thời gian còn lại t2=t−t4=3t4{t_2} = t - \frac{t}{4} = \frac{{3t}}{4} là: s2=s−s1=48t−7,5t{s_2} = s - {s_1} = 48t - 7,5t

    Tốc độ trung bình trong khoảng thời gian còn lại là: v2=s2t2=48t−7,5t0,75t=54km/h{v_2} = \frac{{{s_2}}}{{{t_2}}} = \frac{{48t - 7,5t}}{{0,75t}} = 54km/h

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 5. Tốc độ và vận tốc - Vật lí 10