Grade

Một chiếc xe máy đi từ A về B và một chiếc ô tô đi từ B về A cùng khởi hành lúc 8 giờ. Biết quãng đường AB dài 120 km,…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một chiếc xe máy đi từ A về B và một chiếc ô tô đi từ B về A cùng khởi hành lúc 8 giờ. Biết quãng đường AB dài 120 km, vận tốc xe máy bằng 23\dfrac{2}{3} vận tốc ô tô. Tính quãng đường xe máy đi được cho đến lúc gặp nhau.

    Đáp án: <p>48 km</p>

    Phương pháp giải:

    + Với thời gian bằng nhau, vận tốc và quãng đường đi được là 2 đại lượng tỉ lệ thuận. Áp dụng tính chất 2 đại lượng tỉ lệ thuận

    + Hai xe đi ngược chiều trên quãng đường AB, khi gặp nhau thì tổng quãng đường 2 xe đi được là AB.

    + Áp dụng tính chất của dãy tỉ số bằng nhau.

    Lời giải chi tiết:

    Gọi quãng đường xe máy và ô tô đi được cho đến lúc gặp nhau lần lượt là x và y ( km) ( 0 < x, y < 120)

    Vì 2 xe đi ngược chiều nên khi gặp nhau thì tổng quãng đường 2 xe đi được bằng quãng đường AB nên x + y = 120

    Vì 2 xe cùng khởi hành một lúc nên thời gian 2 xe đi cho đến lúc gặp nhau là như nhau. Do đó vận tốc và quãng đường đi được là 2 đại lượng tỉ lệ thuận.

    Do vận tốc xe máy bằng 23\dfrac{2}{3} vận tốc ô tô nên quãng đường xe máy đi được bằng 23\dfrac{2}{3} quãng đường ô tô đi được.

    Do đó: x = 23\dfrac{2}{3}. y hay x2=y3\dfrac{x}{2} = \dfrac{y}{3}

    Áp dụng tính chất của dãy tỉ số bằng nhau, ta được:

    x2=y3=x+y2+3=1205=24\begin{array}{l}\dfrac{x}{2} = \dfrac{y}{3} = \dfrac{{x + y}}{{2 + 3}} = \dfrac{{120}}{5} = 24\end{array}

    Suy ra x=24.2=48;y=24.3=72x = 24.2 = 48;y = 24.3 = 72

    Vậy quãng đường xe máy đi được cho đến lúc gặp nhau là 48 km.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 22: Đại lượng tỉ lệ thuận Toán 7