Grade

Một chiếc xe chạy trên đoạn đường $40 km$ với tốc độ trung bình là $80 km/h$ , trên đoạn đường $40 km$…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một chiếc xe chạy trên đoạn đường 40km40 km với tốc độ trung bình là 80km/h80 km/h, trên đoạn đường 40km40 km tiếp theo với tốc độ trung bình là 40km/h40 km/h. Tốc độ trung bình của xe trên đoạn đường 80km80 km này là:

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="53,3km/h">$53,3km/h$</span></p>

    Lời giải chi tiết:

    Ta có:

    + Thời gian chuyển động trên đoạn s1{s_1} là: t1=s1v1=4080=0,5h{t_1} = \dfrac{{{s_1}}}{{{v_1}}} = \dfrac{{40}}{{80}} = 0,5h

    + Thời gian chuyển động trên đoạn s2{s_2} là: t2=s2v2=4040=1h{t_2} = \dfrac{{{s_2}}}{{{v_2}}} = \dfrac{{40}}{{40}} = 1h

    →\to Thời gian chuyển động trên đoạn đường s=80kms=80 km:

    t=t1+t2=0,5+1=1,5ht =t_1+t_2=0,5+1=1,5h

    ⇒ Tốc độ trung bình vtb=st=801,5≈53,3km/h.{v_{tb}} = \dfrac{s}{t}={\dfrac{80}{1,5}} \approx {\rm{ }}53,3{\rm{ }}km/h.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 5. Tốc độ và vận tốc - Vật lí 10