Một chất điểm chuyển động được quãng đường S (đơn vị mét) là hàm số phụ thuộc thời gian t (đơn vị giây) theo công thức…
- 1Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu
Một chất điểm chuyển động được quãng đường S (đơn vị mét) là hàm số phụ thuộc thời gian t (đơn vị giây) theo công thức .
aVận tốc trung bình của chuyển động trong t = 2 giây đầu tiên bằng 15 m/s.
bQuãng đường chất điểm đi được sau khi xuất phát 1 giây bằng 18 m.
cGia tốc của chuyển động tại thời điểm t = 2 giây lớn hơn gia tốc của chuyển động tại thời điểm t = 4 giây.
dVận tốc của chuyển động đạt giá trị lớn nhất là 28 (m/s).
Đáp án đúng: <p>Vận tốc trung bình của chuyển động trong t = 2 giây đầu tiên bằng 15 m/s.</p> · <p>Gia tốc của chuyển động tại thời điểm t = 2 giây lớn hơn gia tốc của chuyển động tại thời điểm t = 4 giây.</p> · <p>Vận tốc của chuyển động đạt giá trị lớn nhất là 28 (m/s).</p>
Phương pháp giải:
Áp dụng công thức v = s', a = v'.
Lời giải chi tiết:
Ta có ; .
a) Đúng. Vận tốc trung bình của chuyển động trong t = 2 (s) đầu tiên bằng:
(m/s).
b) Sai. Quãng đường đi được sau khi xuất phát 1 (s) là s(1) = 19 (m).
c) Đúng. a(2) = 6 , a(4) = -6 .
d) Đúng.
.
Dấu bằng xảy ra khi t = 3 (s).