Một chất điểm chuyển động có phương trình chuyển động là $s(t) = - {t^3} + 6{t^2} + 5t$ , với t (giây) là khoảng thời…
- 1Một đáp án · Thông hiểu
Một chất điểm chuyển động có phương trình chuyển động là , với t (giây) là khoảng thời gian tính từ lúc vật bắt đầu chuyển động và s (mét) là quãng đường vật đi được trong khoảng thời gian đó. Trong khoảng thời gian 5 giây đầu tiên, vận tốc của chất điểm đạt giá trị lớn nhất là bao nhiêu?
Đáp án: <p>17</p>
Phương pháp giải:
Sử dụng quy tắc dựa vào đạo hàm bậc hai cho hàm vận tốc để tìm giá trị lớn nhất.
Lời giải chi tiết:
Có .
Bài toán trở thành tìm giá trị lớn nhất của trên [0; 5].
Có ; (nhận).
Có v(0) = 5 m/s, v(2) = 17 m/s, v(5) = -10 m/s.
Do đó vận tốc chất điểm lớn nhất là 17 m/s khi t = 2 giây.