Grade

Một canô chạy trên một khúc sông từ bến A đến bến B, khi đi xuôi dòng thì mất $5$ giờ, khi đi ngược dòng thì mất $6$…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một canô chạy trên một khúc sông từ bến A đến bến B, khi đi xuôi dòng thì mất 55 giờ, khi đi ngược dòng thì mất 66 giờ. Tính khoảng cách từ bến A đến bến B, biết vận tốc của canô khi đi xuôi dòng hơn vân tốc của ca nô khi đi ngược dòng là 6km/h6km/h?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="180km">$180km$</span></p>

    Phương pháp giải:

    - Cách 1:

    + Cần phải tính được vận tốc xuôi dòng hoặc là vận tốc ngược dòng.

    + Lấy vận tốc vừa tìm được nhân với thời gian tương ứng

    + Trên cùng một quãng đường thì vận tốc và thời gian là hai đại lượng tỉ lệ nghịch.

    - Cách 2:

    + Ta đi tìm trung bình mỗi giờ ca nô đi xuôi dòng được số phần của quãng sông AB là bao nhiêu.

    + Trung bình mỗi giờ ca nô đi ngược dòng được số phần của quãng sông AB là bao nhiêu.

    + Tính trung bình mỗi giờ dòng nước trôi được bao nhiêu phần của quãng sông AB

    + Vận tốc xuôi dòng hơn vận tốc ngược dòng 6km/giờ đó chính là 2 lần vận tốc của dòng nước, từ đó ta tính được vận tốc của dòng nước.

    Lời giải chi tiết:

    - Cách 1:

    Tỉ số thời gian xuôi dòng và ngược dòng là: 56\frac{5}{6}

    Trên cùng một quãng sông AB thì vận tốc và thời gian là hai đại lượng tỉ lệ nghịch với nhau, nên ta có tỉ sốgiữa vận tốc xuôi dòng và ngược dòng là: 65\frac{6}{5}

    Nhìn vào sơ đồ ta có:

    Vận tốc xuôi dòng là:

    6 x 6 = 36 (km/h)

    Khoảng cách bến sông AB là

    36 x 5 = 180 (km)

    - Cách 2:

    + Trung bình mỗi giờ ca nô xuôi dòng được là: 1:5=151:5 = \frac{1}{5} (quãng sông)

    + Trung bình mỗi giờ ca nô đi ngược dòng được là: 1:6=161:6 = \frac{1}{6} (quãng sông)

    + Vì hiệu vận tốc xuôi dòng và ngược dòng bằng hai lần vận tốc dòng nước

    Nên mỗi giờ dòng nước chảy được là: (15−16):2=160\left( {\frac{1}{5} - \frac{1}{6}} \right):2 = \frac{1}{{60}} (quãng sông)

    Thời gian dòng nước chảy từ A đến B là: 1:160=601:\frac{1}{{60}} = 60 giờ

    Vận tốc của dòng nước là:

    6 : 2 = 3 (km/h)

    Quãng sông AB là:

    60 x 3 = 180 (km)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 8. Tốc độ chuyển động - Khoa học tự nhiên 7