Grade

Một cần cẩu nâng một vật có khối lượng 2 tấn làm cho vật chuyển động nhanh dần đều theo phương thẳng đứng lên cao…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một cần cẩu nâng một vật có khối lượng 2 tấn làm cho vật chuyển động nhanh dần đều theo phương thẳng đứng lên cao 12,5m12,5m với gia tốc 1m/s.21m/{s^.}^2. Lấy g=10m/s2g = 10m/{s^2}. Hãy tính công mà cần cầu thực hiện và công suất trung bình của cần cẩu ấy.

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="275000{\rm{ }}J;{\rm{ }}55kW">$275000{\rm{ }}J;{\rm{ }}55kW$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Sử dụng định luật II Niuton tính được lực kéo thang máy.

    Công thức tính công của lực: A=F.s.cos(F→;s→)A = F.s.cos\left( {\overrightarrow F ;\overrightarrow s } \right)

    Công thức tính quãng đường: s=v0t+12at2⇒ts = {v_0}t + \dfrac{1}{2}a{t^2} \Rightarrow t

    Công thức tính công suất: P=AtP = \dfrac{A}{t}

    Lời giải chi tiết:

    Ta có: {m=2T=2000kgs=h=12,5ma=1m/s2g=10m/s2\left\{ \begin{array}{l}m = 2T = 2000kg\\s = h = 12,5m\\a = 1m/{s^2}\\g = 10m/{s^2}\end{array} \right.

    Biểu diễn các lực tác dụng vào thang máy trên hình:

    Áp dụng định luật II Niuton ta có: F→+P→=m.a→  (∗)\overrightarrow F + \overrightarrow P = m.\overrightarrow a \,\,\left( * \right)

    Chiếu (*) lên Oy ta có:

    F−P=ma⇒F=P+ma=m(g+a)⇒F=2000.(10+1)=22000N\begin{array}{l}F - P = ma \Rightarrow F = P + ma = m\left( {g + a} \right)\\ \Rightarrow F = 2000.\left( {10 + 1} \right) = 22000N\end{array}

    Công mà cần cẩu thực hiện:

    A=F.s=22000.12,5=275000JA = F.s = 22000.12,5 = 275000J

    Lại có quãng đường vật đi được trong 12,5m là:

    s=v0t+12at2⇔12,5=0+12.1.t2⇒t=5ss = {v_0}t + \dfrac{1}{2}a{t^2} \Leftrightarrow 12,5 = 0 + \dfrac{1}{2}.1.{t^2} \Rightarrow t = 5s

    Công suất trung bình của cần cẩu:

    P=At=2750005=55000W=55kWP = \dfrac{A}{t} = \dfrac{{275000}}{5} = 55000W = 55kW

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 24. Công suất - Vật lí 10