Grade

Một búa máy khối lượng $900 kg$ rơi từ độ cao $2 m$ vào một cái cọc khối lượng $100 kg$ . Va chạm giữa…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một búa máy khối lượng 900kg900 kg rơi từ độ cao 2m2 m vào một cái cọc khối lượng 100kg100 kg. Va chạm giữa búa và cọc là va chạm mềm. Cho g=10m/s2g = 10 m/s^2. Động năng của hệ (búa + cọc) sau va chạm là:

    Đáp án: <p>16200 J.</p>

    Phương pháp giải:

    + Vận dụng biểu thức tính động năng : Wđ=12mv2{{\rm{W}}_đ} = \frac{1}{2}m{v^2}

    + Vận dụng định lí biến thiên động năng: ΔWđ=Ang\Delta {{\rm{W}}_đ} = {A_{ng}}

    Lời giải chi tiết:

    Áp dụng định lí biến thiên động năng, vận tốc của búa ngay trước khi va chạm mềm với cọc là

    mbvb22−0=mbgh=>vb=2gh\dfrac{{{m_b}{v_b}^2}}{2} - 0 = {m_b}gh = \gt {v_b} = \sqrt {2gh}

    Khi va chạm giữa búa và cọc là va chạm mềm thì theo định luật bảo toàn động lượng

    mbvb+mc.0=(mb+mc)v=>v=mb2ghmb+mc{m_b}{v_b} + {m_c}.0 = \left( {{m_b} + {m_c}} \right)v = \gt v = \dfrac{{{m_b}\sqrt {2gh} }}{{{m_b} + {m_c}}}

    Vậy động năng của hệ búa và cọc sau va chạm là:

    Wđ=(mb+mc)v22=mb2ghmb+mc=9002.10.2900+100=16200J{{\rm{W}}_đ} = \dfrac{{\left( {{m_b} + {m_c}} \right){v^2}}}{2} = \dfrac{{{m_b}^2gh}}{{{m_b} + {m_c}}} = \dfrac{{{{900}^2}.10.2}}{{900 + 100}} = 16200J

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 25. Động năng, thế năng - Vật lí 10