Một bọt khí có thể tích 1,5 cm 3 được tạo ra bởi một tàu ngầm đang lặn ở độ sâu 100 m dưới mực nước biển. Giả sử nhiệt…
- 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng
Một bọt khí có thể tích 1,5 cm3 được tạo ra bởi một tàu ngầm đang lặn ở độ sâu 100 m dưới mực nước biển. Giả sử nhiệt độ của bọt khí là không đổi. Cho khối lượng riêng của nước biển là r = 1,00.103 kg/m3. Áp suất khí quyển là r0 = 1,00.105 Pa, g = 10 m/s2.
aa) Áp suất của bọt khí ở độ sâu 100m dưới mực nước biển là 11,0.105 Pa.
bb) Khi bọt khí nổi lên mặt nước, áp suất của bọt khí nhỏ hơn áp suất khí quyển p0 = 1,00.105 Pa
cc) Vì nhiệt độ của bọt khí là không đổi nên có thể áp dụng định luật Boyle đối với trạng thái ở trên mặt nước và dưới mặt nước 100 m.
dd) Khi bọt khí nổi lên mặt nước thì sẽ có thể tích là 16,5 cm3.
Đáp án đúng: <p>a) Áp suất của bọt khí ở độ sâu 100m dưới mực nước biển là 11,0.10<sup>5</sup> Pa.</p> · <p>c) Vì nhiệt độ của bọt khí là không đổi nên có thể áp dụng định luật Boyle đối với trạng thái ở trên mặt nước và dưới mặt nước 100 m.</p> · <p>d) Khi bọt khí nổi lên mặt nước thì sẽ có thể tích là 16,5 cm<sup>3</sup>.</p>
Phương pháp giải:
Vận dụng định luật Boyle với trạng thái ở độ sâu 100 m và trên mặt nước
Lời giải chi tiết:
a) Đúng. Áp suất của khối khí ở độ sâu 100 m dưới mực nước biển là :
Pa
b) Sai. Khi bọt khí nổi lên mặt nước, áp suất của bọt khí bằng áp suất khí quyển p0 = 1,00.105 Pa.
c) Đúng. Vì nhiệt độ của bọt khí là không đổi nên áp dụng định luật Boyls đối với trạng thái ở trên mặt nước và dưới mặt nước 100 m.
d) Đúng. Áp dụng định luật Boyle đối với trạng thái ở độ sâu 100 m và trên mặt nước.
Þ