Grade

Một bình kín có thể tích là 0,5 lít chứa 0,5 mol H 2 và 0,5 mol N 2 , ở nhiệt độ (t o C). Khi ở trạng thái cân bằng có…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một bình kín có thể tích là 0,5 lít chứa 0,5 mol H2 và 0,5 mol N2, ở nhiệt độ (toC). Khi ở trạng thái cân bằng có 0,2 mol NH3 tạo thành. Hằng số cân bằng KC của phản ứng tổng hợp NH3 là:

    Đáp án: <p>3,125.</p>

    Phương pháp giải:

    Dựa vào kiến thức về Tính chất hóa học nitrogen.

    Lời giải chi tiết:

    N2(k)+3H2(k)⇌2NH3(k){N_{2(k)}} + 3{H_{2(k)}} \rightleftharpoons 2N{H_{3(k)}}

    Trước pư: 0,5 0,5

    Pư: 0.1 0,3 <- 0,2

    (CB) 0,4 0,2 0,2

    Ta có: KC=(NH3)2(H2)3(N2){K_C} = \frac{{{{{\rm{(N}}{{\rm{H}}_{\rm{3}}}{\rm{)}}}^2}}}{{{{{\rm{(}}{H_2})}^3}({N_2}{\rm{)}}}}

    Thay các giá trị ((N2)) = 0,8M; (H2) = (NH3) = 0,4M

    Vậy KC=(0,4)2(0,4)3.0,8{K_C} = \frac{{{{{\rm{(0,4)}}}^2}}}{{{{{\rm{(0,4}})}^3}.0,8}}= 3,125

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 9: Ôn tập chương 2 Hóa 11