Một bình kín có thể tích là 0,5 lít chứa 0,5 mol H 2 và 0,5 mol N 2 , ở nhiệt độ (t o C). Khi ở trạng thái cân bằng có…
- 1Một đáp án · Nhận biết
Một bình kín có thể tích là 0,5 lít chứa 0,5 mol H2 và 0,5 mol N2, ở nhiệt độ (toC). Khi ở trạng thái cân bằng có 0,2 mol NH3 tạo thành. Hằng số cân bằng KC của phản ứng tổng hợp NH3 là:
Đáp án: <p>3,125.</p>
Phương pháp giải:
Dựa vào kiến thức về Tính chất hóa học nitrogen.
Lời giải chi tiết:
Trước pư: 0,5 0,5
Pư: 0.1 0,3 <- 0,2
(CB) 0,4 0,2 0,2
Ta có:
Thay các giá trị ((N2)) = 0,8M; (H2) = (NH3) = 0,4M
Vậy = 3,125