Grade

Một bình kín chứa khí oxygen có thể tích 8 lít đặt trên một cân điện từ thì số chỉ của cân là 80 g. Dùng một áp kế và…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu

    Một bình kín chứa khí oxygen có thể tích 8 lít đặt trên một cân điện từ thì số chỉ của cân là 80 g. Dùng một áp kế và nhiệt kế để đo áp suất và nhiệt độ của khối khí thì các giá trị được đo là 1,5 atm và -13 ℃. Lấy khối lượng mol nguyên tử oxygen là 32 g/mol và hằng số khí R = 0,082 (atm.lít/(mol.K)

    a

    a) Khối lượng của bình xấp xỉ 62 g

    b

    b) Khối lượng riêng của khí trong bình xấp xỉ 1,8 g/lít

    c

    c) Nếu làm lạnh bình khí xuống nhiệt độ -53 ℃ rồi đem cân thì số chỉ của cân vẫn không thay đổi

    d

    d) Trong trường hợp làm lạnh khí xuống nhiệt độ -53 ℃, áp suất khí trong bình lúc đó xấp xỉ 1,27 atm

    Đáp án đúng: <p>a) Khối lượng của bình xấp xỉ 62 g</p> · <p>c) Nếu làm lạnh bình khí xuống nhiệt độ -53 ℃ rồi đem cân thì số chỉ của cân vẫn không thay đổi</p> · <p>d) Trong trường hợp làm lạnh khí xuống nhiệt độ -53 ℃, áp suất khí trong bình lúc đó xấp xỉ 1,27 atm</p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng kiến thức về phương trình trạng thái khí lý tưởng

    Lời giải chi tiết:

    a) Khối lượng của bình xấp xỉ 62 g

    Khối lượng của khí:

    n=pVRT=1,5.80,082.260≈0,562 molmkhi=n.M=0,562.32≈18 g\begin{array}{l}n = \frac{{pV}}{{RT}} = \frac{{1,5.8}}{{0,082.260}} \approx 0,562\,{\rm{mol}}\\{m_{khi}} = n.M = 0,562.32 \approx 18\,{\rm{g}}\end{array}

    Khối lượng của bình: mbinh=mcan−mkhi=80−18=62 g{m_{binh}} = {m_{can}} - {m_{{\rm{khi}}}} = 80 - 18 = 62\,{\rm{g}}

    => ĐÚNG.

    b) Khối lượng riêng của khí trong bình xấp xỉ 1,8 g/lít

    ρ=mkhiV=188=2,25 \rho = \frac{{{m_{{\rm{khi}}}}}}{V} = \frac{{18}}{8} = 2,25\,g/lít

    => SAI.

    c) Nếu làm lạnh bình khí xuống nhiệt độ -53 ℃ rồi đem cân thì số chỉ của cân vẫn không thay đổi

    Khối lượng không đổi khi nhiệt độ thay đổi, vì số mol khí và khối lượng của bình không đổi.
    => ĐÚNG.

    d) Trong trường hợp làm lạnh khí xuống nhiệt độ -53 ℃, áp suất khí trong bình lúc đó xấp xỉ 1,27 atm

    T2=−53∘C=220K{T_2} = - 53^\circ C = 220K

    Từ phương trình trạng thái:

    => ĐÚNG.

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 12 - Đề số 5