Grade

Một bình gas sử dụng trong hộ gia đình X có chứa 12 kg khí hóa lỏng (LPG) gồm propane và butane với tỉ lệ mol tương ứng…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một bình gas sử dụng trong hộ gia đình X có chứa 12 kg khí hóa lỏng (LPG) gồm propane và butane với tỉ lệ mol tương ứng là 2 : 3. Khi đốt cháy hoàn toàn, 1 mol propane tỏa ra lượng nhiệt là 2220 kJ và 1 mol butane tỏa ra lượng nhiệt là 2850 kJ. Trung bình, lượng nhiệt tiêu thụ từ đốt khí gas của hộ gia đình X là 10000 kJ/ngày và sau 45 ngày gia đình X dùng hết bình gas trên. Hiệu suất sử dụng nhiệt của hộ gia đình X gần nhất với giá trị nào sau đây?

    Đáp án: <p>75,6%</p>

    {nC3H8=2xmolnC4H10=3xmol⇒mkhigas=44.2x+58.3x=12000⇒x=45,8⇒{nC3H8=91,6molnC4H10=137,4mol\left\{ \begin{array}{l}{n_{C3H8}} = 2x{\rm{ mol}}\\{n_{C4H10}} = 3x{\rm{ mol}}\end{array} \right. \Rightarrow {m_{{\rm{ khi gas}}}} = 44.2x + 58.3x = 12000 \Rightarrow x = 45,8 \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}{n_{C3H8}} = 91,6{\rm{ mol}}\\{n_{C4H10}} = 137,4{\rm{ mol}}\end{array} \right. Lượng nhiệt tỏa ra khi đốt cháy hết 12kg khí gas trên là 91,6.2220 + 137,4 . 2850 = 594942 KJ Lượng nhiệt hộ gia đình X đã tiêu thụ là: 45.10000 = 450000 KJ => Hiệu suất sử dụng của hộ gia đình X là: H=450000594942.100%=75,64%H = \frac{{450000}}{{594942}}.100\% = 75,64\%

Câu này thuộc đềĐề thi giữa kì 2 Hóa 11 - Đề số 1