Grade

Một arene Y có phần trăm khối lượng carbon bằng 92,307%. Trên phổ khối lượng của Y có peak ion phân tử ứng với giá trị…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một arene Y có phần trăm khối lượng carbon bằng 92,307%. Trên phổ khối lượng của Y có peak ion phân tử ứng với giá trị m/z = 104. Công thức cấu tạo phân tử của Y là

    Đáp án: <p>C<sub>6</sub>H<sub>5</sub>CH=CH<sub>2</sub>.</p>

    Phương pháp giải:

    Từ % các nguyên tố tìm ra được công thức thực nghiệm. Sau đó tìm ra công thức phân tử và công thức cấu tạo qua phân tử khối.

    Lời giải chi tiết:

    Gọi công thức của X là CxHy

    Phần trăm khối lượng của H trong X là: 100% - 92,307% = 7,693%

    x:y=%C12:%H1=92,30712:7,6931=1:1x:y = \frac{{\% C}}{{12}}:\frac{{\% H}}{1} = \frac{{92,307}}{{12}}:\frac{{7,693}}{1} = 1:1

    Công thức thực nghiệm của X là CH.

    M = 104 → (CH)n = 104 hay 13n = 104 → n = 8.

    Công thức phân tử của X là C8H8.

    Công thức cấu tạo phù hợp với X là C6H5CH=CH2. Đáp án A.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 17: Arene (Hydrocarbon thơm) | Hoá học 11