Grade

Một ấm nước bằng nhôm có khối lượng 250 g chứa 2 kg nước ở 20 o C được đun trên bếp đến nhiệt độ 80 ℃. Biết nhiệt dung…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu

    Một ấm nước bằng nhôm có khối lượng 250 g chứa 2 kg nước ở 20 oC được đun trên bếp đến nhiệt độ 80 ℃. Biết nhiệt dung riêng của nhôm và nước lần lượt là cAl = 920 J/kg.K và cn = 4200 J/kg.K. Bỏ qua hao phí nhiệt ra môi trường. Cho biết công suất của bếp là P = 1500 W.

    a

    a) ấm nhôm tỏa nhiệt còn nước thu nhiệt.

    b

    b) Nhiệt lượng của nước thu vào là 504 (kJ).

    c

    c) Nhiệt lượng cần cung cấp là 517800 (J).

    d

    d) thời gian đun nước là 3 phút.

    Đáp án đúng: <p><strong>b)</strong> Nhiệt lượng của nước thu vào là 504 (kJ).</p> · <p><strong>c)</strong> Nhiệt lượng cần cung cấp là 517800 (J).</p>

    Lời giải chi tiết:

    a) Sai vì Khi đun nước, cả ấm và nước đều thu nhiệt từ bếp.

    b) Đúng. Qn=mn.cn.ΔT=2.4200.(80−20)=504000J=504kJ{Q_n} = {m_n}.{c_n}{\rm{.\Delta }}T = 2.4200.(80 - 20) = 504000J = 504kJ

    c) Đúng.

    QAl=mAl.cAl.ΔT=0,25.920.(80−20)=13800J⇒Q=QAl+Qn=13800+504000=517800J\begin{array}{l}{Q_{Al}} = {m_{Al}}.{c_{Al}}{\rm{.\Delta }}T = 0,25.920.(80 - 20) = 13800J\\ \Rightarrow Q = {Q_{Al}} + {Q_n} = 13800 + 504000 = 517800J\end{array}

    d) Sai. t=QP=5178001500=345,2 st = \frac{Q}{P} = \frac{{517800}}{{1500}} = 345,2\,s=5,75 phút

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 12 - Đề số 1