Grade

Mật rỉ đường là sản phẩm phụ thu được trong quá trình sản xuất đường mía. Một cơ sở sản xuất ốp lưng điện thoại dùng…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Mật rỉ đường là sản phẩm phụ thu được trong quá trình sản xuất đường mía. Một cơ sở sản xuất ốp lưng điện thoại dùng mật rỉ đường để tráng bạc cho ốp lưng điện thoại. Giả sử khối lượng bạc tráng lên mỗi ốp lưng điện thoại là 0,27 g. Khi dùng 171 kg mật rỉ có chứa 40% saccharose sẽ tráng bạc được tối đa bao nhiêu ốp lưng điện thoại? Biết quá trình thủy phân saccharose xảy ra hoàn toàn và phản ứng tráng bạc có hiệu suất 40%.

    Đáp án: <p>128000</p>

    Phương pháp giải:

    Dựa vào tính chất hóa học của saccharose.

    Lời giải chi tiết:

    Theo đề, ta có khối lượng saccharose có trong 171 kg mật rỉ đường:

    m saccharose = 171. 40% = 68,4 kg

    n saccharose = 68,4.103342=200mol\frac{{68,{{4.10}^3}}}{{342}} = 200mol

    phương trình hóa học của phản ứng: C12H22O11 + H2O →\toC6H12O6 + C6H12O6

    Ta có: 2.n glucose = n Ag →\ton Ag = 200.4 = 800mol

    Vì hiệu suất tráng bạc chỉ đạt 40% nên ta có: m Ag = 108.800.40% = 34560g

    Số ốp lưng điện thoại được tráng bạc là: 34560 : 0,27 = 128000 ốp lưng.

Câu này thuộc đềĐề thi giữa kì 2 KHTN 9 - Đề số 5