Magie tác dụng với axit clohiđric: Mg + 2HCl → MgCl 2 + H 2 ↑ Nếu có 12g Mg tham gia phản ứng, em hãy tìm: a) Thể tích…
- 1Một đáp án · Nhận biết
Magie tác dụng với axit clohiđric:
Mg + 2HCl → MgCl2 + H2↑
Nếu có 12g Mg tham gia phản ứng, em hãy tìm:
a) Thể tích khí hiđro thu được ở đktc.
b) Khối lượng axit clohiđric cần dùng.
Đáp án: <p>a) V<sub>H2(đktc)</sub> = 11,2 (lít) ; b) m<sub>HCl</sub> = 36,5 (g)</p>
Phương pháp giải:
Số mol của 12 g Mg là:
PTPƯ: Mg + 2HCl → MgCl2 + H2↑
Theo PTP Ư: 1 2 1 (mol)
Theo đề bài: 0,5 x=? y = ? (mol)
Tìm x, y từ đó tính được VH2(đktc) và mHCl = ?
Lời giải chi tiết:
Số mol của 12 g Mg là:
PTPƯ: Mg + 2HCl → MgCl2 + H2↑
Theo PTP Ư: 1 2 1 (mol)
Theo đề bài: 0,5 x=? y = ? (mol)
a) số mol H2 sinh ra là: y = nH2 =
=> Thể tích của H2 thu được ở đktc là: VH2(ĐKTC) =nH2×22,4 = 0,5×22,4 = 11,2 (lít)
b) Số mol HCl phản ứng là: x = nHCl =
Khối lượng HCl tham gia phản ứng là: mHCl = nHCl×MHCl = 1. 36,5 = 36,5 (g)