Grade

M, N, P là 3 điểm liên tiếp nhau trên một sợi dây mang sóng dừng có cùng biên độ 4 mm, dao động tại N ngược pha với dao…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    M, N, P là 3 điểm liên tiếp nhau trên một sợi dây mang sóng dừng có cùng biên độ 4 mm, dao động tại N ngược pha với dao động tại M MN=NP2=1MN = \frac{{NP}}{2} = 1cm. Cứ sau khoảng thời gian ngắn nhất là 0,04 s sợi dây có dạng một đoạn thắng. Tốc độ dao động của phần tử vật chất tại điểm bụng khi qua vị trí cân bằng (lấy π=3,14\pi = 3,14)

    Đáp án: <p>628 mm/s</p>

    Lời giải chi tiết:

    Vì M và N dao động ngược pha nên M và N đối xứng với nhau qua nút Q nào đó, còn N và P đối xứng nhau qua bụng. Gọi nút gần P nhất là R.

    Do 3 điểm này cùng biên độ nên từ công thức biên độ A=2a∣sin⁡2πdλ∣A = 2a\left| {\sin \frac{{2\pi d}}{\lambda }} \right| (d là khoảng cách từ điểm xét tới nút) ta suy ra QM=QN=PR=MN2=0,5cmQM = QN = PR = \frac{{MN}}{2} = {\rm{0}},5cm .

    Mặt khác ta có khoảng cách giữa hai nút QR là

    QR=λ2⇒QN+NP+PR=λ2⇒λ2⇒0,5+2+0,5=λ2⇒λ=6QR = \frac{\lambda }{2} \Rightarrow QN + NP + PR = \frac{\lambda }{2} \Rightarrow \frac{\lambda }{2} \Rightarrow {\rm{0}},5 + 2 + {\rm{0}},5 = \frac{\lambda }{2} \Rightarrow \lambda = 6

    Khoảng thời gian giữa hai lần sợi dây duỗi thẳng là T2=0,04⇒T=0,08\frac{T}{2} = {\rm{0}},{\rm{04}} \Rightarrow T = 0,08

    ⇒ω=2πT=2π0,08⇒vmax⁡=Aω=8.10−3.2π0,08=0,628m/s=628mm/s\Rightarrow \omega = \frac{{2\pi }}{T} = \frac{{2\pi }}{{{\rm{0}},{\rm{0}}8}} \Rightarrow {v_{\max }} = A\omega = 8.1{{\rm{0}}^{ - 3}}.\frac{{2\pi }}{{{\rm{0,0}}8}} = {\rm{0}},628m/s = 628mm/s

    Đáp án D.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 13: Sóng dừng - Vật lí 11