Grade

Lưu huỳnh S cháy trong không khí sinh ra chất khí mùi hắc, gây ho, đó là khí lưu huỳnh đioxit có công thức hóa học là…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Lưu huỳnh S cháy trong không khí sinh ra chất khí mùi hắc, gây ho, đó là khí lưu huỳnh đioxit có công thức hóa học là SO2. Biết khối lượng lưu huỳnh tham gia phản ứng là 1,6 gam. Tính khối lượng khí lưu huỳnh đioxit sinh ra.

    Đáp án: <p>3,2 gam.</p>

    Phương pháp giải:

    +) Tính số mol của S tham gia phản ứng

    +) Viết PTHH và tính theo tỉ lệ mol

    S + O2 →to\xrightarrow{{{t^o}}} SO2

    Tỉ lệ theo PT: 1mol 1mol

    0,05mol ?mol

    Theo phương trình hóa học, ta có: nSO2=nS{n_{S{O_2}}} = {n_S} => khối lượng

    Lời giải chi tiết:

    Số mol của S tham gia phản ứng: nS=1632=0,05 mol{n_S} = \frac{{16}}{{32}} = 0,05{\text{ }}mol

    Phương trình hóa học của S cháy trong không khí:

    S + O2 →to\xrightarrow{{{t^o}}} SO2

    Tỉ lệ theo PT: 1mol 1mol

    0,05mol ?mol

    Theo phương trình hóa học, ta có: nSO2=nS{n_{S{O_2}}} = {n_S} =0,05 mol= 0,05{\text{ }}mol

    => khối lượng khí lưu huỳnh đioxit sinh ra là

    mSO2=n.M=0,05.64=3,2 gam{m_{S{O_2}}} = n.M = 0,05.64 = 3,2\,gam

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 5: Định luật bảo toàn khối lượng và phương trình hóa học Khoa học tự nhiên 8