Grade

Lực F truyền cho vật khối lượng m 1 thì vật có gia tốc ${a_1} = 2m/{s^2}$ , truyền cho vật khối lượng m 2 thì vật có…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Lực F truyền cho vật khối lượng m1 thì vật có gia tốc a1=2m/s2{a_1} = 2m/{s^2} , truyền cho vật khối lượng m2 thì vật có a2=3m/s2{a_2} = 3m/{s^2}. Hỏi lực F sẽ truyền cho vật có khối lượng m3 = m1 + m2 thì vật có gia tốc là bao nhiêu?

    Đáp án: <p>1,2m/s<sup>2</sup></p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng định luật II Niutơn: F→=ma→\overrightarrow F = m\overrightarrow a

    Lời giải chi tiết:

    Theo định luật II Niutơn, ta có:

    m1=Fa1;m2=Fa2→a3=Fm3=Fm1+m2=FFa1+Fa2=a1a2a1+a2=2.32+3=1,2m/s2\begin{array}{l}{m_1} = \frac{F}{{{a_1}}};{m_2} = \frac{F}{{{a_2}}}\\ \to {a_3} = \frac{F}{{{m_3}}} = \frac{F}{{{m_1} + {m_2}}} = \frac{F}{{\frac{F}{{{a_1}}} + \frac{F}{{{a_2}}}}}\\ = \frac{{{a_1}{a_2}}}{{{a_1} + {a_2}}} = \frac{{2.3}}{{2 + 3}} = 1,2m/{s^2}\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 15. Định luật 2 Newton - Vật lí 10