Grade

Lớp 6A có 48 học sinh. Số học sinh giỏi bằng 18,75% số học sinh cả lớp. Số học sinh trung bình bằng 300% số học sinh…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Lớp 6A có 48 học sinh. Số học sinh giỏi bằng 18,75% số học sinh cả lớp. Số học sinh trung bình bằng 300% số học sinh giỏi. Còn lại là học sinh khá. Tính tỉ số phần trăm số học sinh giỏi so với số học sinh khá.

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="75\%">$75\%$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Tính số học sinh giỏi, học sinh trung bình và học sinh khá

    + Tính tỉ số phần trăm: Muốn tìm tỉ số phần trăm của hai số aa và bb , ta nhân aa với 100100 rồi chia cho bb và viết kí hiệu % vào kết quả: a.100b%\dfrac{{a.100}}{b}\%

    Lời giải chi tiết:

    Số học sinh giỏi của lớp là 18,75%.48=918,75\% .48 = 9 học sinh

    Số học sinh trung bình là 9.300%=279.300\% = 27 học sinh

    Số học sinh khá là 48−9−27=1248 - 9 - 27 = 12 học sinh

    Tỉ số phần trăm số học sinh khá và số học sinh giỏi là: 912.100%=75%.\dfrac{9}{{12}}.100\% = 75\% .

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài tập cuối chương VII Toán 6