Grade

Hyđro hoá hoàn toàn 12,64 gam hỗn hợp ethylbenzene và styrene cần 9,916 lít H₂ (đkc). Thành phần về khối lượng của…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Hyđro hoá hoàn toàn 12,64 gam hỗn hợp ethylbenzene và styrene cần 9,916 lít H₂ (đkc). Thành phần về khối lượng của ethylbenzene trong hỗn hợp là

    Đáp án: <p>67,1%</p>

    n _H2 = 9,916 : 24,79 = 0,4 mol C8H10+3H2→C8H16x→3xC8H8+4H2→C8H16y→4y⇒{3x+4y=0,4106x+104y=12,64⇒{x=0,04y=0,08%C8H10=106.0,0812,64.100=67,1%\begin{array}{l}{C_8}{H_{10}} + 3{H_2} \to {C_8}{H_{16}}\\x \to {\rm{ 3x}}\\{{\rm{C}}_{\rm{8}}}{{\rm{H}}_{\rm{8}}}{\rm{ + 4}}{{\rm{H}}_{\rm{2}}} \to {C_8}{H_{16}}\\y \to {\rm{ 4y}}\\ \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}3x + 4y = 0,4\\106x + 104y = 12,64\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}x = 0,04\\y = 0,08\end{array} \right.\\\% {C_8}{H_{10}} = \frac{{106.0,08}}{{12,64}}.100 = 67,1\% \end{array}

Câu này thuộc đềĐề thi giữa kì 2 Hóa 11 - Đề số 5