Grade

Hòa và Nương cùng đạp xe từ cầu Bích Hòa lên trường ĐHSP dài $18km$ . Hòa đạp liên tục không nghỉ với vận tốc $18km/h$…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Hòa và Nương cùng đạp xe từ cầu Bích Hòa lên trường ĐHSP dài 18km18km. Hòa đạp liên tục không nghỉ với vận tốc 18km/h18km/h. Nương đi sớm hơn Hòa 1515 phút nhưng dọc đường nghỉ chân uống coffee mất 3030 phút. Hỏi Nương phải đạp xe với vận tốc bao nhiêu để tới trường cùng lúc với Hòa.

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="24km/h">$24km/h$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Sử dụng công thức tính thời gian: t=svt = \frac{s}{v}

    + Phân tích thời gian mỗi người chuyển động , nghỉ ngơi => xác định thời gian chuyển động

    + Sử dụng công thức tính vận tốc: v=stv = \frac{s}{t}

    Lời giải chi tiết:

    + Thời gian Hòa đi từ cầu Bích Hòa đến trường ĐHSP là: t=sv=1818=1ht = \frac{s}{v} = \frac{{18}}{{18}} = 1h

    + Nương đi sớm hơn 1515 phút

    => Nương tới trường cùng lúc với với Hòa => t′=1h+15ph=1,25ht' = 1h + 15ph = 1,25h

    Mặt khác, Nương nghỉ chân mất 3030 phút =12h= \frac{1}{2}h

    => Thời gian Nương đạp xe là: t2=1,25h−12h=0,75h{t_2} = 1,25h - \frac{1}{2}h = 0,75h

    => Nương phải đạp xe với vận tốc là: v2=st2=180,75=24km/h{v_2} = \frac{s}{{{t_2}}} = \frac{{18}}{{0,75}} = 24km/h để tới trường cùng lúc với Hòa

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 8. Tốc độ chuyển động - Khoa học tự nhiên 7