Grade

Hòa tan m gam FeO bằng dung dịch HNO₃ dư thu được 6,1975 lít hỗn hợp khí X gồm NO, N₂ O (đkc) (biết tỉ khối X so với H₂…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Hòa tan m gam FeO bằng dung dịch HNO₃ dư thu được 6,1975 lít hỗn hợp khí X gồm NO, N₂ O (đkc) (biết tỉ khối X so với H₂ bằng 19,2). Giá trị m là

    Đáp án: <p>108</p>

    nhh=6,197524,79=0,25dX/H2=MX2=19,2→Mx=19,2.2=38,4mhh=38,4.0,25=9,6g\begin{array}{l}{n_{hh}} = \frac{{6,1975}}{{24,79}} = 0,25\\{d_{X/{H_2}}} = \frac{{{M_X}}}{2} = 19,2 \to {M_x} = 19,2.2 = 38,4\\{m_{hh}} = 38,4.0,25 = 9,6g\end{array} Gọi n _NO , n _N2O lần lượt là x, y (mol) {x+y=0,2530x+44y=9,6g→{x=0,1y=0,15\Fe+2→Fe+3+1eN+5+3e→N+22N+5+8e→2N+1\BTe:nFeO=3nNO+8nN2O→nFeO=3.0,1+8.0,15=1,5mFeO=1,5.72=108g\begin{array}{l}\left\{ \begin{array}{l}x + y = 0,25\\30x + 44y = 9,6g\end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l}x = 0,1\\y = 0,15\end{array} \right.\F{e^{ + 2}} \to F{e^{ + 3}} + 1e\\{N^{ + 5}} + 3e \to {N^{ + 2}}\\2{N^{ + 5}} + 8e \to 2{N^{ + 1}}\BTe:{n_{FeO}} = 3{n_{NO}} + 8{n_{{N_2}O}}\\ \to {n_{FeO}} = 3.0,1 + 8.0,15 = 1,5\\{m_{FeO}} = 1,5.72 = 108g\end{array}

Câu này thuộc đềĐề thi giữa kì 1 Hóa 11 - Đề số 5