Grade

Hòa tan hoàn toàn 11,2 gam sắt (Fe) trong axit clohiđric (HCl) thu được muối sắt clorua (FeCl 2 ) và khí hiđro (H 2 ).…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Hòa tan hoàn toàn 11,2 gam sắt (Fe) trong axit clohiđric (HCl) thu được muối sắt clorua (FeCl2) và khí hiđro (H2).

    a. Viết phương trình hóa học xảy ra.

    b. Tính thể tích khí hiđro (H2) thu được ở điều kiện tiêu chuẩn.

    c. Tính khối lượng axit clohiđric (HCl) đã tham gia phản ứng.

    Đáp án: <p>a) Fe + 2HCl →FeCl<sub>2</sub> + H<sub>2</sub>↑ ; b) V<sub>H2(ĐKTC)</sub> = 4,48 (l) ; c) m<sub>HCl</sub> = 14,6 (g)</p>

    Phương pháp giải:

    nFe=mFeMFe=11,256=0,2 (mol){n_{Fe}} = {{{m_{Fe}}} \over {{M_{Fe}}}} = {{11,2} \over {56}} = 0,2\,(mol)

    a. Fe + 2 HCl →FeCl2 + H2↑

    Theo PT: 1 2 1 (mol)

    Theo ĐB: 0,2 x = ? y = ? (mol)

    b. Tìm ra y=0,2×11=?⇒VH2(dktc)=22,4×y=? (l)y = {{0,2 \times 1} \over 1} = ? \Rightarrow {V_{{H_2}(dktc)}} = 22,4 \times y = ?\,(l)

    c. Tìm ra x=0,2×21=?⇒mHCl=nHCl×MHCl=36,5×x=? (g)x = {{0,2 \times 2} \over 1} = ? \Rightarrow {m_{HCl}} = {n_{HCl}} \times {M_{HCl}} = 36,5 \times x = ?\,(g)

    Lời giải chi tiết:

    a. Fe + 2 HCl →FeCl2 + H2↑

    b. nFe=mFeMFe=11,256=0,2 (mol){n_{Fe}} = {{{m_{Fe}}} \over {{M_{Fe}}}} = {{11,2} \over {56}} = 0,2\,(mol)

    Theo phương trình hóa học: nH2=nFe=0,2 (mol){n_{{H_2}}} = {n_{Fe}} = 0,2\,(mol)

    VH2(dktc)=nH2×22,4=0,2×22,4=4,48 (l){V_{{H_2}(dktc)}} = {n_{{H_2}}} \times 22,4 = 0,2 \times 22,4 = 4,48\,(l)

    c. Theo phương trình hóa học: nHCl=2nFe=2×0,2=0,4 (mol){n_{HCl}} = 2{n_{Fe}} = 2 \times 0,2 = 0,4\,(mol)

    mHCl = nHCl × MHCl = 0,4 × 36,5 = 14,6 (g)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 5: Định luật bảo toàn khối lượng và phương trình hóa học Khoa học tự nhiên 8