Grade

Hòa tan hết muối cacbonat trung hòa của kim loại A bằng dung dịch H 2 SO 4 vừa đủ nồng độ 19,6% thì thu được dung dịch…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Hòa tan hết muối cacbonat trung hòa của kim loại A bằng dung dịch H2SO4 vừa đủ nồng độ 19,6% thì thu được dung dịch chứa muối sunfat nồng độ 26,57%. Xác định kim loại A

    Đáp án: <p>Fe</p>

    Phương pháp giải:

    Giả sử dùng 1 mol A2 (CO3)n

    A2 (CO3)n + nH2SO4 →A2(SO4)n + nH2O + nCO2

    1 n 1 n

    mdd = mA2(CO3)n + mdd H2SO4 -mCO2

    2A+96n2A+60n+98n.10019,6−44n.100=26,57\frac{{2{\text{A}} + 96n}}{{2{\text{A}} + 60n + \frac{{98n.100}}{{19,6}} - 44n}}.100 = 26,57

    Lời giải chi tiết:

    Giả sử dùng 1 mol A2 (CO3)n

    A2 (CO3)n + nH2SO4 →A2(SO4)n + nH2O + nCO2

    1 n 1 n

    mdd = mA2(CO3)n + mdd H2SO4 -mCO2

    2A+96n2A+60n+98n.10019,6−44n.100=26,57\frac{{2{\text{A}} + 96n}}{{2{\text{A}} + 60n + \frac{{98n.100}}{{19,6}} - 44n}}.100 = 26,57

    => A= 28n

    => n=2, A=56 (Fe)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 8: Acid Khoa học tự nhiên 8