Grade

Hiệu điện thế giữa hai điểm M, N là ${U_{MN}} = 32V$ . Phát biểu nào sau đây đúng?

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Hiệu điện thế giữa hai điểm M, N là UMN=32V{U_{MN}} = 32V. Phát biểu nào sau đây đúng?

    Đáp án: <p>Nếu điện thế tại M là 0 thì điện thế tại N là –32 V.</p>

    Phương pháp giải:

    Hiệu điện thế giữa hai điểm M và N được tính theo công thức: UMN=VM−VN{U_{MN}} = {V_M} - {V_N}

    Lời giải chi tiết:

    Phương án A: "Điện thế tại điểm N là 0." → Không có cơ sở kết luận. Sai.

    Phương án B: "Nếu điện thế tại M là 0 thì điện thế tại N là -32 V."
    → Nếu VM=0{V_M} = 0, ta có: 0−VN=32⇒VN=−32V0 - {V_N} = 32 \Rightarrow {V_N} = - 32V → Đúng.

    Phương án C: "Điện thế tại điểm M là 32 V." → Không có cơ sở kết luận chung. Sai.

    Phương án D: "Nếu điện thế tại M là 10 V thì điện thế tại N là 42 V."
    → Nếu VM=10V{V_M} = 10V, thì: 10−VN=32⇒VN=−22V10 - {V_N} = 32 \Rightarrow {V_N} = - 22V→ Sai

    Đáp án: B

Câu này thuộc đềĐề thi giữa học kì 2 Vật lí 11 - Đề số 7