Grade

Hiệu điện thế giữa hai bản tụ điện phẳng bằng U = 300 V. Một hạt bụi nằm cân bằng giữa hai bản tụ điện và cách bản dưới…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Hiệu điện thế giữa hai bản tụ điện phẳng bằng U = 300 V. Một hạt bụi nằm cân bằng giữa hai bản tụ điện và cách bản dưới của tụ điện d1 = 0,8 cm. Hỏi trong bao nhiêu lâu hạt bụi sẽ rơi xuống mặt bản tụ, nếu hiệu điện thế giữa hai bản giảm đi một lượng ΔU = 60 V.

    Đáp án: <p>t = 0,09 s.</p>

    Lời giải chi tiết:

    Chọn đáp án C

    Hạt bụi nằm cân bằng chịu tác dụng của trọng lực P và lực điện F: P = F

    - Trước khi giảm U: P=mg.q.E=q.Ud→m=qUdgP = mg.q.E = q.\frac{U}{d} \to m = \frac{{qU}}{{dg}}

    - Sau khi giảm U: F1=q(U−ΔU)d{F_1} = \frac{{q\left( {U - \Delta U} \right)}}{d}

    Hiệu lực F−F1F - {F_1} gây ra gia tốc cho hạt bụi:

    F−F1=q.ΔUd=m.aF - {F_1} = \frac{{q.\Delta U}}{d} = m.a

    ⇒a=ΔU.gU\Rightarrow a = \frac{{\Delta U.g}}{U}

    Ta có: d1=at22→t=2d1a=2d1UΔU.g=0,09s{d_1} = \frac{{a{t^2}}}{2} \to t = \sqrt {\frac{{2{d_1}}}{a}} = \sqrt {\frac{{2{d_1}U}}{{\Delta U.g}}} = 0,09s

Câu này thuộc đềĐề thi giữa học kì 2 Vật lí 11 - Đề số 4