Grade

Hai xe ô tô cùng đi từ A đến B. Biết vận tốc của ô tô thứ nhất bằng 60% vận tốc của ô tô thứ hai và thời gian xe thứ…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Hai xe ô tô cùng đi từ A đến B. Biết vận tốc của ô tô thứ nhất bằng 60% vận tốc của ô tô thứ hai và thời gian xe thứ nhất đi từ A đến B nhiều hơn thời gian ô tô thứ hai đi từ A đến B là 4 giờ. Tính thời gian xe thứ hai đi từ A đến B.

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="6">$6$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Xác định rõ các đại lượng có trên đề bài.

    + Xác định tương quan tỉ lệ nghịch giữa hai đại lượng: ở đây thời gian và vận tốc là hai đại lượng tỉ lệ nghịch.

    + Áp dụng tính chất về tỉ số các giá trị của hai đại lượng tỉ lệ nghịch và tính chất tỉ lệ thức để giải bài toán.

    Lời giải chi tiết:

    Gọi v1;v2{v_1};{v_2} lần lượt là vận tốc của xe thứ nhất và xe thứ hai (km/giờ) (v1;v2>0)\left( {{v_1};{v_2} \gt 0} \right)

    Gọi t1;t2{t_1};{t_2} lần lượt là thời gian của xe thứ nhất và xe thứ hai (giờ) (t1;t2>0)\left( {{t_1};{t_2} \gt 0} \right)

    Từ đề bài ta có v1=60100v2⇒v1=35v2{v_1} = \dfrac{{60}}{{100}}{v_2} \Rightarrow {v_1} = \dfrac{3}{5}{v_2} và t1=t2+4{t_1} = {t_2} + 4

    Vì vận tốc và thời gian là hai đại lượng tỉ lệ nghịch nên ta có

    v1.t1=v2.t2⇒35v2(t2+4)=v2.t2{v_1}.{t_1} = {v_2}.{t_2} \Rightarrow \dfrac{3}{5}{v_2}\left( {{t_2} + 4} \right) = {v_2}.{t_2} ⇒35v2.t2+125v2=v2.t2\Rightarrow \dfrac{3}{5}{v_2}.{t_2} + \dfrac{{12}}{5}{v_2} = {v_2}.{t_2}

    ⇒12v2=2v2t2\Rightarrow 12{v_2} = 2{v_2}{t_2} mà v2>0{v_2} \gt 0 nên t2=12v22v2=6{t_2} = \dfrac{{12{v_2}}}{{2{v_2}}} = 6 ( thỏa mãn)

    Vậy thời gian người thứ hai đi từ A đến B là 6 giờ.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 23: Đại lượng tỉ lệ nghịch Toán 7