Grade

Hai xe lăn có khối lượng m 1 = 300 g và m 2 = 2 kg chuyển động trên mặt phẳng nằm ngang ngược hướng nhau với tốc độ…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Hai xe lăn có khối lượng m1 = 300 g và m2 = 2 kg chuyển động trên mặt phẳng nằm ngang ngược hướng nhau với tốc độ tương ứng 2 m/s và 0,8 m/s. Bỏ qua mọi lực cản. Chọn chiều dương là chiều chuyển động của m1. Sau khi va chạm, hai xe dính vào nhau và chuyển động với cùng vận tốc v. Giá trị của v là:

    Đáp án: <p>-0,43 m/s.</p>

    Lời giải chi tiết:

    Đổi đơn vị 300 g = 0,3 kg.

    Chọn chiều dương là chiều chuyển động của m1 lúc đầu.

    Trước va chạm: p=m1v1−m2v2p = {m_1}{v_1} - {m_2}{v_2}

    Sau va chạm, giả sử v cùng chiều dương: p′=(m1+m2)vp' = ({m_1} + {m_2})v

    Bỏ qua mọi lực cản nên động lượng của hệ được bảo toàn.

    m1v1−m2v2=(m1+m2)v⇒v=m1v1−m2v2m1+m2=0,3.2−2.0,80,3+2≈−0,43m/s{m_1}{v_1} - {m_2}{v_2} = ({m_1} + {m_2})v \Rightarrow v = \frac{{{m_1}{v_1} - {m_2}{v_2}}}{{{m_1} + {m_2}}} = \frac{{0,3.2 - 2.0,8}}{{0,3 + 2}} \approx - 0,43m/s

    Vậy sau va chạm, vận tốc mới của hệ là – 0,43 m/s. Dấu “-” thể hiện hướng ngược chiều dương.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 29. Định luật bảo toàn động lượng - Vật lí 10