Grade

Hai xe lăn có khối lượng ${m_1} = 2kg;{m_2} = 3kg$ được đặt trên ray thẳng nằm ngang. Cho hai xe tương tác với nhau…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Hai xe lăn có khối lượng m1=2kg;m2=3kg{m_1} = 2kg;{m_2} = 3kg được đặt trên ray thẳng nằm ngang. Cho hai xe tương tác với nhau bằng cách đặt một lò xo được nén ở giữa chúng rồi nối bằng dây chỉ. Sau khi đốt dây chỉ đứt, xe một thu được vận tốc 4 m/s. Tốc độ mà xe hai thu được là:

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="2,67m/s">$2,67m/s$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Vận dụng định luật III Niutơn: F→AB=−F→BA{\overrightarrow F _{AB}} = - {\overrightarrow F _{BA}}

    + Áp dụng định luật II Niutơn: F→=ma→\overrightarrow F = m\overrightarrow a

    Lời giải chi tiết:

    Gọi t - thời gian tương tác giữa hai xe

    Độ lớn gia tốc của mỗi xe lần lượt là: a1=v1t;a2=v2t{a_1} = \frac{{{v_1}}}{t};{a_2} = \frac{{{v_2}}}{t}

    Theo định luật III - Niutơn, ta có lực do xe 1 tác dụng vào xe 2 và lực do xe 2 tác dụng vào xe 1 bằng nhau về độ lớn

    Áp dụng định luật II Niutơn, ta có:

    m1a1=m2a2↔m1v1t=m2v2t→m1v1=m2v2→v2=m1v1m2=2.43=83≈2,67m/s\begin{array}{l}{m_1}{a_1} = {m_2}{a_2} \leftrightarrow {m_1}\frac{{{v_1}}}{t} = {m_2}\frac{{{v_2}}}{t}\\ \to {m_1}{v_1} = {m_2}{v_2}\\ \to {v_2} = \frac{{{m_1}{v_1}}}{{{m_2}}} = \frac{{2.4}}{3} = \frac{8}{3} \approx 2,67m/s\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 16. Định luật 3 Newton - Vật lí 10