Grade

Hai viên bi A và B được thả rơi tự do từ cùng độ cao. Bi A rơi sau bi B $0,5s$ . Tính khoảng cách giữa $2$ bi sau $2s$…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Hai viên bi A và B được thả rơi tự do từ cùng độ cao. Bi A rơi sau bi B 0,5s0,5s. Tính khoảng cách giữa 22 bi sau 2s2s kể từ lúc bi B bắt đầu rơi? Lấy g=10m/s2g = 10m/{s^2}.

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="8,75m">$8,75m$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng phương trình chuyển động của vật rơi tự do : s=12gt2s = \dfrac{1}{2}g{t^2}

    Lời giải chi tiết:

    + Sau 2(s)2{\rm{ }}\left( s \right) viên bi B đi được quãng đường là: sB=gt22=10.222=20(m){s_{{B_{}}}} = g\dfrac{{{t^2}}}{2} = 10.\dfrac{{{2^2}}}{2} = 20\left( m \right)

    Vì viên bi A rơi sau viên bi B 0,5s0,5s nên quãng đường viên bi A đi được sau 2s2s là:

    sA=gt22=10.1,522=11,25(m){s_{{A_{}}}} = g\dfrac{{{t^2}}}{2} = 10.\dfrac{{1,{5^2}}}{2} = 11,25\left( m \right)

    + Sau 2s2s khoảng cách giữa hai viên bi là: Δs=sB−sA=20−11,25=8,75(m)\Delta s = {s_B} - {s_A} = 20 - 11,25 = 8,75\left( m \right)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 10. Sự rơi tự do - Vật lí 10