Lời giải chi tiết:
Gọi vận tốc của hai ô tô lần lượt là: v1,v2
Khoảng cách ban đầu giữa hai xe: s=20km
Ta có:
- Khi chuyển động ngược chiều:t=t1=t2=15ph=41h
+ Do hai xe xuất phát đồng thời nên ta có thời gian chuyển động của hai xe cho đến khi gặp nhau:
+ Mặt khác, ta có: {t1=v1s1t2=v2s2→{s1=v1t1s2=v2t2
Lại có:
s1+s2=s=20km↔v1.41+v241=20(1)
- Khi chuyển động cùng chiều:
Ta có: s′=s1′−s2′=20km
+ t1′=t2′=t′=30ph=21h
+ {t1′=v1s1′t2′=v2s2′→{s1′=v1t1′s2′=v2t2′
Ta suy ra:
v1t1′−v2t2′=20↔v121−v221=20(2)
Từ (1),(2) ta suy ra: {v1=60km/hv2=20km/h