Grade

Hai nguồn kết hợp A,B dao động cùng pha với tần số $50{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} Hz$ . Tại một điểm M cách nguồn lần…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Hai nguồn kết hợp A,B dao động cùng pha với tần số 50  Hz50{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} Hz. Tại một điểm M cách nguồn lần lượt là 20  cm20{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} cm và 22,5  cm22,5{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} cm sóng dao động với biên độ nhỏ nhất, giữa M và đường trung trực không có điểm cực đại nào. Vận tốc truyền sóng là

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="2,5{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} m/s">$2,5{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} m/s$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Điều kiện tại 1 điểm là cực tiểu: S1M−S2M=(k+12)λ{S_1}M - {S_2}M = (k + \frac{1}{2})\lambda

    Vận tốc truyền sóng: v=λfv = \lambda f

    Lời giải chi tiết:

    Vì M dao động với biên độ nhỏ nhất và giữa M với trung trực không có cực đại nào nên M thuộc hyperbol cực tiểu thứ nhất ứng với k = 0, ta có:

    S1M−S2M=(k+12)λ  ⇒22,5−20=12.λ  ⇒λ  =5  (cm){S_1}M - {S_2}M = (k + \frac{1}{2})\lambda {\rm{\;}} \Rightarrow 22,5 - 20 = \frac{1}{2}.\lambda {\rm{\;}} \Rightarrow \lambda {\rm{\;}} = 5{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} \left( {cm} \right)

    Vận tốc truyền sóng là:

    v=λ.f=5.50=250cm/s=2,5m/sv = \lambda .f = 5.50 = 250cm/s = 2,5m/s

    Đáp án D.

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 4