Hai điện tích điểm $q_1 = 2\ \mu\text{C}$ và $q_2 = -3\ \mu\text{C}$ đặt cách nhau $r = 10$ cm trong chân không. Chọn…
- 1Nhiều đáp án · Thông hiểuHai điện tích điểm và đặt cách nhau cm trong chân không. Chọn tất cả các phát biểu đúng về lực tương tác giữa chúng.
Chọn tất cả đáp án đúng
Đáp án đúng: Độ lớn lực tương tác giữa hai điện tích là <span data-type="math-inline" data-latex="5{,}4">$5{,}4$</span> N. · Lực tương tác giữa hai điện tích này là lực hút. · Nếu không đổi <span data-type="math-inline" data-latex="\mu">$\mu$</span>C sang C mà lấy <span data-type="math-inline" data-latex="q_1 = 2">$q_1 = 2$</span>, <span data-type="math-inline" data-latex="q_2 = -3">$q_2 = -3$</span>, thì lực tính ra là <span data-type="math-inline" data-latex="5{,}4 \cdot 10^{12}">$5{,}4 \cdot 10^{12}$</span> N.
Ta có C, C, cm = m. Lực tương tác: với N·m/C. N. Hai điện tích trái dấu nên lực là lực hút. Độ lớn lực luôn dương, không mang dấu âm. Nếu không đổi đơn vị C sang C, kết quả sẽ sai lệch lần. Nếu không đổi cm sang m, kết quả sai lệch lần. Nếu quên bình phương , kết quả sai lệch lần. Nếu lấy dấu âm vào kết quả, sai về bản chất vật lí.