Grade

Hai điện tích điểm $q_1 = 2\ \mu\text{C}$ và $q_2 = -3\ \mu\text{C}$ đặt cách nhau $r = 10$ cm trong không khí. Cho $k…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng
    Hai điện tích điểm q1=2 μCq_1 = 2\ \mu\text{C} và q2=−3 μCq_2 = -3\ \mu\text{C} đặt cách nhau r=10r = 10 cm trong không khí. Cho k=9⋅109 N⋅m2/C2k = 9\cdot10^9\ \text{N}\cdot\text{m}^2/\text{C}^2. Xét các phát biểu sau về lực tương tác giữa hai điện tích này:
    a
    Độ lớn lực tương tác giữa hai điện tích là 5,4 N5{,}4\ \text{N}.
    b
    Nếu không đổi μ\muC sang C mà lấy q1=2q_1 = 2, q2=−3q_2 = -3 thì lực tính ra là 5,4⋅1012 N5{,}4\cdot10^{12}\ \text{N}.
    c
    Lực tương tác giữa hai điện tích này là lực hút.
    d
    Nếu lấy r=10r = 10 m thay vì 0,10{,}1 m thì lực tính ra là 5,4 N5{,}4\ \text{N} như trên.

    Đáp án đúng: Độ lớn lực tương tác giữa hai điện tích là <span data-type="math-inline" data-latex="5{,}4\ \text{N}">$5{,}4\ \text{N}$</span>. · Lực tương tác giữa hai điện tích này là lực hút.

    Cần đổi q1=2 μC=2⋅10−6 Cq_1 = 2\ \mu\text{C} = 2\cdot10^{-6}\ \text{C}, q2=−3 μC=−3⋅10−6 Cq_2 = -3\ \mu\text{C} = -3\cdot10^{-6}\ \text{C}, r=10r = 10 cm =0,1= 0{,}1 m. Độ lớn lực: F=k∣q1q2∣r2=9⋅1092⋅10−6⋅3⋅10−6(0,1)2=9⋅1096⋅10−120,01=9⋅109⋅6⋅10−10=5,4 NF = k\dfrac{|q_1q_2|}{r^2} = 9\cdot10^9\dfrac{2\cdot10^{-6}\cdot3\cdot10^{-6}}{(0{,}1)^2} = 9\cdot10^9\dfrac{6\cdot10^{-12}}{0{,}01} = 9\cdot10^9\cdot6\cdot10^{-10} = 5{,}4\ \text{N}. Hai điện tích trái dấu nên lực là lực hút.
Câu này thuộc đềĐịnh luật Coulomb