Grade

Hai chiếc tàu thủy cùng xuất phát từ vị trí A, đi thẳng theo hai hướng tạo với nhau một góc $60^o$ . Tàu thứ nhất chạy…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Hai chiếc tàu thủy cùng xuất phát từ vị trí A, đi thẳng theo hai hướng tạo với nhau một góc 60o60^o. Tàu thứ nhất chạy với tốc độ 20 km/h, tàu thứ hai chạy với tốc độ 30 km/h. Hỏi sau 3 giờ hai tàu cách nhau bao nhiêu km?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="30\sqrt{7}km.">$30\sqrt{7}km.$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng định lí cosin.

    Lời giải chi tiết:

    ACAC là hướng tàu thứ nhất, ABAB là hướng tàu thứ hai.

    Quãng đường tàu thứ nhất đi được sau 33 giờ: s1=20.3=60{s_1} = 20.3 = 60 (km).

    Quãng đường tàu thứ hai đi được sau 33 giờ: s2=30.3=90{s_2} = 30.3 = 90 (km).

    Ta có: BC2=AB2+AC2−2AB.AC.cos⁡60∘B{C^2} = A{B^2} + A{C^2} - 2AB.AC.\cos 60^\circ

    ⇒BC2=902+602−2.90.60.12=6300\Rightarrow B{C^2} = {90^2} + {60^2} - 2.90.60.\frac{1}{2} = 6300

    ⇒BC=307\Rightarrow BC = 30\sqrt 7 (km).

Câu này thuộc đềĐề giữa học kỳ 1 Toán 10 năm 2024 – 2025 trường THPT Lê Trọng Tấn – TP HCM