Grade

Gió thổi vào xe theo hướng vuông góc với thành bên của xe với vận tốc V. Xe có khối lượng $m = {10^4}kg$ , chiều cao…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Gió thổi vào xe theo hướng vuông góc với thành bên của xe với vận tốc V. Xe có khối lượng m=104kgm = {10^4}kg, chiều cao 2b=2,4m2b = 2,4m, chiều ngang 2a=2m2{\rm{a}} = 2m, chiều dài l=8ml = 8m . Áp suất gió tính bởi công thức p=ρv2p = \rho {v^2} với ρ=1,3kg/m3\rho = 1,3kg/{m^3}là khối lượng riêng của không khí. V bằng bao nhiêu để xe bị lật ngã?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="V \ge 58m/s">$V \ge 58m/s$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Xác định các lực tác dụng lên xe ôtô

    + Vận dụng quy tắc momen: M1+M2+...=0{M_1} + {M_2} + ... = 0

    + Vận dụng biểu thức tính momen của lực: M=FdM = F{\rm{d}}

    Lời giải chi tiết:

    + Các lực tác dụng lên xe gồm: trọng lực P→\overrightarrow P , phản lực Q→\overrightarrow Q, lực tác dụng F→\overrightarrow F của gió.

    + Khi xe bắt đầu lật, theo quy tắc momen lực đối với trục qua hai bánh xe, ta có:

    MP→=MF→{M_{\overrightarrow P }} = {M_{\overrightarrow F }} (vì Q→\overrightarrow Q có giá đi qua trục quay nên MQ→=0{M_{\overrightarrow Q }} = 0)

    + Mặt khác, ta có: {MP→=PaMF→=Fb\left\{ \begin{array}{l}{M_{\overrightarrow P }} = P{\rm{a}}\\{M_{\overrightarrow F }} = Fb\end{array} \right.

    Ta suy ra, Fa=Fb→F=abP=abmgF{\rm{a}} = Fb \to F = \frac{a}{b}P = \frac{a}{b}mg

    Vì F=pS=ρSV2=ρ2blV2F = pS = \rho S{V^2} = \rho 2bl{V^2}

    Ta suy ra:

    abmg=2ρV2bl→V=1bamg2ρl=11,21.10000.102.1,3.8=58m/s\begin{array}{l}\frac{a}{b}mg = 2\rho {V^2}bl\\ \to V = \frac{1}{b}\sqrt {\frac{{amg}}{{2\rho l}}} = \frac{1}{{1,2}}\sqrt {\frac{{1.10000.10}}{{2.1,3.8}}} = 58m/s\end{array}

    =>Vận tốc của gió để xe bị lật ngã là V≥58m/sV \ge 58m/s

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 21. Moment lực. Cân bằng của vật rắn - Vật lí 10