Grade

Giá của một chiếc máy photocopy lúc mới mua là 50 triệu đồng. Biết rằng giá trị của nó sau mỗi năm sử dụng chỉ còn 75%…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Giá của một chiếc máy photocopy lúc mới mua là 50 triệu đồng. Biết rằng giá trị của nó sau mỗi năm sử dụng chỉ còn 75% giá trị trong năm liền trước đó.

    a

    Giá trị của máy photocopy sau 1 năm sử dụng là: T1=37,5{T_1} = 37,5 triệu đồng.

    b

    Giá trị của máy photocopy sau 2 năm sử dụng lớn hơn 30 triệu đồng.

    c

    Giá trị tiêu hao của chiếc máy photocopy đó sau khoảng thời gian 5 năm kể từ khi mua là 11,865211,8652 triệu đồng.

    d

    Sau 7 năm thì giá trị của máy photocopy con 10% có với giá trị ban đầu.

    Đáp án: <p>Giá trị của máy photocopy sau 1 năm sử dụng là: <span data-type="math-inline" data-latex="{T_1} = 37,5">${T_1} = 37,5$</span> triệu đồng.</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng công thức số hạng tổng quát của cấp số nhân un=u1qn−1{u_n} = {u_1}{q^{n - 1}}.

    Lời giải chi tiết:

    a) Đúng. Giá trị của máy photocopy sau 1 năm sử dụng là T1=50.75%=37,5{T_1} = 50.75\% = 37,5 (triệu đồng).

    b) Sai. Giá trị của máy photocopy sau 2 năm sử dụng là T2=T1.75%=28,125{T_2} = {T_1}.75\% = 28,125 (triệu đồng).

    c) Sai. Giá trị của máy photocopy sau n năm sử dụng lập thành một cấp số nhân với số hạng đầu bằng 50 (triệu đồng), công bội 75%.

    Giá trị của máy photocopy sau 5 năm sử dụng là 50.(75%)550.{\left( {75\% } \right)^5} (triệu đồng).

    Giá trị tiêu hao là 50−50.(75%)5≈38,134850 - 50.{\left( {75\% } \right)^5} \approx 38,1348 (triệu đồng).

    d) Sai. Giá trị của máy photocopy sau 7 năm sử dụng là 50.(75%)750.{\left( {75\% } \right)^7} (triệu đồng).

    Giá trị của máy photocopy sau 7 năm so với giá ban đầu là 50.(75%)750≈13,35%\frac{{50.{{\left( {75\% } \right)}^7}}}{{50}} \approx 13,35\%.

Câu này thuộc đềĐề thi giữa học kì 1 Toán 11 - Đề số 1