Grade

Dưới tác dụng của lực bằng $5N$ lò xo bị giãn ra $2 cm$ . Công của ngoại lực tác dụng để lò xo giãn ra $5 cm$ là:

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Dưới tác dụng của lực bằng 5N5N lò xo bị giãn ra 2cm2 cm. Công của ngoại lực tác dụng để lò xo giãn ra 5cm5 cm là:

    Đáp án: <p>0,31 J.</p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng biểu định luật Húc và công

    + Biểu thức định luật Húc: F=∣kx∣F=|kx|

    + Công: A=Wt=kx22A=W_t=\dfrac{kx^2}{2}

    Lời giải chi tiết:

    Theo định luật Húc: Fdh=k.(Δl)⇒k=FΔl=50,02=250N/m{F_{dh}} = k.\left( {\Delta l} \right) \Rightarrow k = \dfrac{F}{{\Delta l}} = \dfrac{5}{{0,02}} = 250N/m.

    Công của ngoại lực tác dụng để lò xo giãn ra 5cm5 cm là: A=Wt=12kx2=12.250.(0,05)2=0,3125JA = {W_t} = \dfrac{1}{2}k{x^2} = \dfrac{1}{2}.250.{\left( {0,05} \right)^2} = 0,3125J≈0,31J\approx 0,31J.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 25. Động năng, thế năng - Vật lí 10