Grade

Đốt cháy hoàn toàn 13 gam Zn trong oxi thu được ZnO. Thể tích khí oxi đã dùng (đktc) là

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Đốt cháy hoàn toàn 13 gam Zn trong oxi thu được ZnO. Thể tích khí oxi đã dùng (đktc) là

    Đáp án: <p>2,24 lít.</p>

    Phương pháp giải:

    +) Tính số mol Zn : nZn=1365{n_{Zn}} = \dfrac{{13}}{{65}}

    PTHH: 2Zn + O2 →to\xrightarrow{{{t^o}}} 2ZnO

    Tỉ lệ theo PT: 2mol 1mol 2mol

    0,2mol ? mol

    Số mol khí O2 đã dùng là: nO2=0,2.12{n_{{O_2}}} = \dfrac{{0,2.1}}{2} => Thể tích O2 là: V = n.22,4

    Lời giải chi tiết:

    Số mol Zn là: nZn=1365=0,2 mol{n_{Zn}} = \dfrac{{13}}{{65}} = 0,2\,mol

    PTHH: 2Zn + O2 →to\xrightarrow{{{t^o}}} 2ZnO

    Tỉ lệ theo PT: 2mol 1mol 2mol

    0,2mol ? mol

    Số mol khí O2 đã dùng là: nO2=0,2.12=0,1 mol{n_{{O_2}}} = \dfrac{{0,2.1}}{2} = 0,1\,mol

    => Thể tích O2 là: V = n.22,4 = 0,1.22,4 = 2,24 lít

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 5: Định luật bảo toàn khối lượng và phương trình hóa học Khoa học tự nhiên 8