Grade

Đốt cháy 11,2 g kim loại M, thu được 16 g một oxide. Công thức của oxide đó là

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Đốt cháy 11,2 g kim loại M, thu được 16 g một oxide. Công thức của oxide đó là

    Đáp án: <p>Fe<sub>2</sub>O<sub>3</sub>.</p>

    Phương pháp giải:

    Dựa vào định luật bảo toàn khối lượng để tính số mol của khí oxygen. Từ đó tìm kim loại

    Lời giải chi tiết:

    Theo định luật bảo toàn khối lượng: m M + m O2 = m oxide => m O2 = 16 – 11,2 = 4,8g

    n O2 = 4,8 : 32 = 0,15 mol

    Gọi hóa trị của M là x, công thức oxide là M2Ox

    4M+xO2→2M2Ox0,15.4x←0,15nM=0,6x→MM=11,20,6x=563x\begin{array}{l}4M{\rm{ }} + {\rm{ }}x{O_2}{\rm{ }} \to {\rm{ }}2{M_2}{O_x}\\\frac{{0,15.4}}{x}{\rm{ }} \leftarrow {\rm{0,15}}\\{{\rm{n}}_M} = \frac{{0,6}}{x} \to {M_M} = \frac{{11,2}}{{\frac{{0,6}}{x}}} = \frac{{56}}{3}x\end{array}

    Vì hóa trị của kim loại từ 1 đến 3

    Thay x lần lượt 1, 2 và 3 ta nhận giá trị x = 3 => MM = 56 (Fe)

    Đáp án A

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 KHTN 8 - Đề số 5