Grade

Để xác định nhiệt hóa hơi của nước người ta làm thí nghiệm sau. Đưa $10{\rm{ gam}}$ hơi nước ở ${100^0}C$ vào một nhiệt…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Để xác định nhiệt hóa hơi của nước người ta làm thí nghiệm sau. Đưa 10gam10{\rm{ gam}}hơi nước ở 1000C{100^0}Cvào một nhiệt lượng kế chứa 290gam290{\rm{ gam}} nước ở 200C.{20^0}C.Nhiệt độ cuối của hệ là 400C,{40^0}C,biết nhiệt dung của nhiệt lượng kế là 46J/K,46{\rm{ J/K,}} nhiệt dung riêng của nước là 4,18J/g.K.4,18{\rm{ J/g}}{\rm{.K}}.. Nhiệt hóa hơi của nước là

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="{\rm{2,27}}{\rm{.1}}{{\rm{0}}^{\rm{3}}}{\rm{ kJ/kg}}{\rm{.}}">${\rm{2,27}}{\rm{.1}}{{\rm{0}}^{\rm{3}}}{\rm{ kJ/kg}}{\rm{.}}$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng phương trình cân bằng nhiệt giữa hơi nước ngưng tụ và nước trong nhiệt lượng kế. Giải phương trình để tìm nhiệt hóa hơi.

    Lời giải chi tiết:

    Ta có {Qthu=Lmh+mhcΔt=0,01.L+0,01.4180.(100−40)Qtoa=mncΔt′+46.Δt′=0,29.4180.(40−20)+46.(40−20)=25164J.\left\{ \begin{array}{l}{Q_{thu}} = L{m_h} + {m_h}c\Delta t = 0,01.L + 0,01.4180.\left( {100 - 40} \right)\\{Q_{toa}} = {m_n}c\Delta t' + 46.\Delta t' = 0,29.4180.\left( {40 - 20} \right) + 46.\left( {40 - 20} \right) = 25164{\rm{ J}}.\end{array} \right.

    Qthu=Qtoa0,01L+2508=25164⇒L=2,27.106J/kg=2,27.103kJ/kg.{Q_{thu}} = {Q_{toa}}0,01L + 2508 = 25164 \Rightarrow L = 2,{27.10^{\rm{6}}}{\rm{ J/kg}} = 2,{27.10^3}{\rm{ }}k{\rm{J/}}kg.

    Đáp án: B

Câu này thuộc đềĐề tham khảo thi THPT môn Vật lí - Đề số 6 (hay, chi tiết) |