Grade

Để ước lượng độ sâu của một giếng cạn nước, bạn Nam dùng đồng hồ bấm giây, ghé sát tai vào miệng giếng và thả một hòn…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Để ước lượng độ sâu của một giếng cạn nước, bạn Nam dùng đồng hồ bấm giây, ghé sát tai vào miệng giếng và thả một hòn đá rơi tự do từ miệng giếng; sau 2s2s thì Nam nghe thấy tiếng hòn đá đập vào đáy giếng. Giả sử tốc độ truyền âm trong không khí là 330m/s,330 m/s, lấy g=9,8m/s2g = 9,8m/{s^2}. Độ sâu của giếng gần nhất với giá trị

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="18,5m">$18,5m$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Thời gian vật rơi tự do: h=12gt2h = \dfrac{1}{2}g{t^2}

    Công thức tính thời gian vật chuyển động thẳng đều: t=svt = \dfrac{s}{v}

    Lời giải chi tiết:

    Gọi hh là độ sâu đáy giếng.

    Gọi t1t_1 là thời gian đá rơi tự do độ cao h;  t2h;\,\,t_2 là thời gian âm chuyển động thẳng đều quãng đường h.h.

    Ta có: {h=12gt12=4,9t12h=vat2=330.t2⇒4,9t12=330.t2    (1)\left\{ {\begin{array}{llllllllllllllllllll}{h = \dfrac{1}{2}gt_1^2 = 4,9t_1^2}\\{h = {v_a}{t_2} = 330.{t_2}}\end{array}} \right. \Rightarrow 4,9t_1^2 = 330.{t_2}{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} {\mkern 1mu} {\mkern 1mu} \left( 1 \right)

    Lại có sau 2s2s thì Nam nghe thấy tiếng hòn đá đập vào đáy giếng

    ⇒\Rightarrow 2s2s là tổng thời gian đá rơi tự do và âm chuyển động thẳng đều

    ⇒t1+t2=2s      (2)\Rightarrow {t_1} + {t_2} = 2s{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} {\mkern 1mu} {\mkern 1mu} {\mkern 1mu} {\mkern 1mu} \left( 2 \right)

    Từ (1) và (2)

    ⇒t1=1,944s⇒h=4,9t12=4,9.1,9442≈18,5m\Rightarrow {t_1} = 1,944s \Rightarrow h = 4,9t_1^2 = 4,9.1,{944^2} \approx 18,5m

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 10. Sự rơi tự do - Vật lí 10